Quyền bề mặt được hiểu như thế nào và căn cứ phát sinh của quyền bề mặt

Quyền bề mặt được hiểu như thế nào và căn cứ phát sinh của quyền bề mặt

Gần nay tôi có nghe người ta nói về việc thuê bề mặt nhà cao tầng. Vậy tổng đài cho tôi hỏi quyền bề mặt được hiểu là gì? Phát sinh và chấm dứt khi nào?



Quyền bề mặt được hiểuTư vấn pháp luật đất đai:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấnVề vấn đề: Quyền bề mặt được hiểu như thế nào và căn cứ phát sinh của quyền bề mặt, tổng đài xin tư vấn như sau:

Về quyền bề mặt và căn cứ phát sinh:

Căn cứ quy định tại Điều 267 đến 269 Bộ luật dân sự năm 2015 theo đó:

“Điều 267. Quyền bề mặt

Quyền bề mặt là quyền của một chủ thể đối với mặt đất, mặt nước, khoảng không gian trên mặt đất, mặt nước và lòng đất mà quyền sử dụng đất đó thuộc về chủ thể khác.

Điều 268. Căn cứ xác lập quyền bề mặt

Quyền bề mặt được xác lập theo quy định của luật, theo thỏa thuận hoặc theo di chúc.

Điều 269. Hiệu lực của quyền bề mặt

Quyền bề mặt có hiệu lực từ thời điểm chủ thể có quyền sử dụng đất chuyển giao mặt đất, mặt nước, khoảng không gian trên mặt đất, mặt nước và lòng đất cho chủ thể có quyền bề mặt, trừ trường hợp có thỏa thuận khác hoặc luật liên quan có quy định khác.

Quyền bề mặt có hiệu lực đối với mọi cá nhân, pháp nhân, trừ trường hợp luật liên quan có quy định khác.”

Căn cứ những quy định nêu trên quyền bề mặt có thể hiểu như sau: Là quyền của cá nhân, pháp nhân với bề mặt và khoảng không phía trên của mặt đất, mặt nước phát sinh khi người có quyền sử dụng đất giao mặt đất, mặt nước lại cho các cá nhân, pháp nhân đó sử dụng.

Về căn cứ chấm dứt quyền bề mặt:

Căn cứ quy định tại Điều 272 Bộ luật dân sự năm 2015 quyền bề mặt sẽ chấm dứt khi:

  • Thời hạn hưởng quyền bề mặt đã hết.
  • Chủ thể có quyền bề mặt và chủ thể có quyền sử dụng đất là một.
  • Chủ thể có quyền bề mặt từ bỏ quyền của mình.
  • Quyền sử dụng đất có quyền bề mặt bị thu hồi theo quy định của Luật đất đai.
  • Theo thỏa thuận của các bên hoặc theo quy định của luật.

Quyền bề mặt được hiểuTổng đài tư vấn đất đai trực tuyến 24/7: 19006172

Trên đây là toàn bộ phần tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Quyền bề mặt được hiểu như thế nào và căn cứ phát sinh của quyền bề mặt. Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết sau:

Bên thuê nhà tiến hành tu sửa nhà ở

Đòi tiền đặt cọc trong hợp đồng thuê nhà

Trong quá trình tìm hiểu về vấn đề: Quyền bề mặt được hiểu như thế nào và căn cứ phát sinh của quyền bề mặt; nếu có gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tổng đài tư vấn.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button