Chế định hoàn trả chi phí đào tạo khi người lao động nghỉ việc

Chế định hoàn trả chi phí đào tạo khi người lao động nghỉ việc

Xin cho hỏi về vấn đề: Chế định hoàn trả chi phí đào tạo khi người lao động nghỉ việc. Tôi có ký hợp đồng lao động với công ty thời hạn 3 năm, từ tháng 1/2018. Tháng 5/2018, công ty có đưa tôi đi đào tại bên Úc khoảng 4 tháng sau đó thăng chức cho tôi ở chức vụ quản lý và làm việc cho đến nay. Gân đây gia đình tôi có chút việc bận nên tôi phải đơn phương xin nghỉ việc và tôi đã thông báo trước cho công ty bằng văn bản trước 45 ngày. Đến hạn nghỉ công ty tôi ra quyết định nghỉ việc cho tôi nhưng lại yêu cầu tôi bồi hoàn chi phí đào tạo thì có đúng không? Vì tôi đã xin nghỉ việc đúng theo quy định pháp luật.



Chế định hoàn trả chi phí đào tạoTư vấn hợp đồng lao động:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho Tổng đài tư vấn. Chúng tôi xin trả lời câu hỏi của bạn về chi phí đào tạo như sau:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 3 Điều 43 Bộ Luật lao động 2012:

“Điều 43. Nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật

1. Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

2. Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.

3. Phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 62 của Bộ luật này.”

Như vậy, theo quy định của pháp luật thì khi NLĐ chấm dứt hợp đồng lao động trái quy định pháp luật thì phải hoàn trả chi phí đào tạo cho công ty.

Tuy nhiên, căn cứ theo quy định của pháp luật dân sự thì nếu bạn và công ty có thỏa thuận với nhau về bản cam kết thời gian làm việc sau khi đào tạo mà bạn nghỉ việc trước khi hết thời hạn cam kết thì bạn vẫn phải bồi thường theo đúng cam kết giữa bạn và công ty đã ký.

Do đó, bạn xác định lại giữa bạn và công ty có ký cam kết về thời gian làm việc không. Nếu có cam kết mà bạn vi phạm thì bạn vẫn phải bồi thường mặc dù bạn chấm dứt hợp đồng lao động đúng quy định pháp luật.

Chế định hoàn trả chi phí đào tạo

Tổng đài tư vấn hợp đồng lao động trực tuyến 24/7: 1900 6172

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề: Chế định hoàn trả chi phí đào tạo khi người lao động nghỉ việc.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm các bài viết sau:

Điều kiện để viên chức được giảm mức đền bù chi phí đào tạo

Người lao động nghỉ ngang không hoàn trả chi phí đào tạo

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi