Diện tích tối thiểu còn lại sau khi tách thửa tại Biên Hòa Đồng Nai

Diện tích tối thiểu còn lại sau khi tách thửa tại Biên Hòa Đồng Nai

Tôi muốn hỏi vấn đề: Diện tích tối thiểu còn lại sau khi tách thửa tại Biên Hòa Đồng Nai? Gia đình tôi có nhà ở và đất ở tại Biên Hòa Đồng Nai. Đất có diện tích 80 m2 nhưng do làm ăn thua lỗ nên tôi muốn tách đôi mảnh đất để bán cho người hàng xóm. Vậy cho tôi hỏi nếu tôi bán một nửa thì có được tách thửa không?



Tư vấn pháp luật đất đai:tách thửa tại Biên Hòa Đồng Nai

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấnVề vấn đề: Diện tích tối thiểu còn lại sau khi tách thửa tại Biên Hòa Đồng Nai; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1, Khoản 2 Điều 4 Quyết định 03/2018/QĐ-UBND tỉnh Đồng Nai quy định:

“Điều 4. Quy định diện tích, kích thước, điều kiện cụ thể tách thửa đối với loại đất ở

Khi tách thửa đối với thửa đất đã được cấp Giấy chứng nhận có mục đích sử dụng là đất ở thì diện tích, kích thước tối thiểu thửa đất và điều kiện cụ thể, như sau:

1. Diện tích tối thiểu của thửa đất sau khi tách thửa

a) Các phường và các xã Hóa An, Tân Hạnh, Hiệp Hòa thuộc thành phố Biên Hòa; các phường thuộc thị xã Long Khánh diện tích tối thiểu thửa đất là 60m2 (sáu mươi mét vuông);

b) Các xã An Hòa, Long Hưng, Phước Tân, Tam Phước, thuộc thành phố Biên Hòa; các thị trấn thuộc các huyện diện tích tối thiểu là 80 m2 (tám mươi mét vuông);

2. Kích thước thửa đất hình thành sau khi tách thửa

a) Thửa đất thuộc địa bàn các phường, xã thuộc thành phố Biên Hòa; các phường thuộc thị xã Long Khánh; các thị trấn thuộc các huyện mà vị trí tiếp giáp với đường phố có lộ giới lớn hơn hoặc bằng hai mươi mét (20 m) thì thửa đất hình thành sau tách thửa phải có chiều rộng (cạnh thửa đất tiếp giáp với đường giao thông chính sau khi đã trừ lộ giới giao thông và hạ tầng thiết yếu khác) ln hơn hoặc bằng 5m (năm mét);

b) Đối với thửa đất thuộc các phường, xã thuộc thành phố Biên Hòa; các phường thuộc thị xã Long Khánh; các thị trấn thuộc các huyện mà vị trí tiếp giáp với đường phố có lộ giới nhỏ hơn hai mươi mét (20 m) thì các thửa đất phải có chiều rộng (cạnh thửa đất tiếp giáp với đường giao thông sau khi đã trừ lộ giới giao thông và hạ tầng thiết yếu khác) lớn hơn hoặc bằng 4m (bốn mét);

Do bạn không cung cấp cụ thể thông tin địa chỉ của mảnh đất mà gia đình bạn nên có thể chia hai trường hợp như sau:

Trường hợp 1: Mảnh đất của gia đình bạn các phường và các xã Hóa An, Tân Hạnh, Hiệp Hòa thuộc thành phố Biên Hòa thì diện tích tối thiểu thửa đất sau khi tách thửa là 60m2 . Nếu gia đình bạn muốn bán thì chỉ được bán cho gia đình hàng xóm 20m2 và gia đình hàng xóm có thể hợp thửa cùng mảnh đất của họ. Tuy nhiên, sau khi bán diện tích đất của gia đình bạn phải còn lại 60m2  và đáp ứng quy định về chiều rộng mảnh đất nêu trên.

Trường hợp 2: Mảnh đất của gia đình bạn nằm tại các xã An Hòa, Long Hưng, Phước Tân, Tam Phước, thuộc thành phố Biên Hòa thì diện tích tối thiểu sau khi tách thửa là 80 m2. Do đó, trường hợp này gia đình bạn không được phép tách thửa để bán.

tách thửa tại Biên Hòa Đồng Nai

Tổng đài tư vấn đất đai trực tuyến 24/7: 19006172

Tóm lại, gia đình bạn không được tách đôi mảnh đất 80 m2 tại Biên Hòa Đồng Nai để bán cho hàng xóm.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết:

Thủ tục tách thửa đất

Cách tính lệ phí trước bạ phải nộp khi đăng ký quyền sử dụng đất

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc về diện tích tối thiểu còn lại sau khi tách thửa tại Biên Hòa Đồng Nai; bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tổng đài tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi