Quy định về thời hạn nộp khoản tiền bảo vệ, phát triển đất trồng lúa

Quy định về thời hạn nộp khoản tiền bảo vệ, phát triển đất trồng lúa

Thời hạn nộp khoản tiền bảo vệ, phát triển đất trồng lúa: Tôi có làm hồ sơ để chuyển mục đích sử dụng đất từ đất trồng lúa sang đất phi nông nghiệp thì bên tiếp nhận hồ sơ lại yêu cầu tôi nộp luôn tiền bảo vệ đất trồng lúa thì mới nhận đơn. Tổng đài cho tôi hỏi Ủy ban yêu cầu như vậy có đúng không?



Thời hạn nộp khoản tiền bảo vệ, phát triểnTư vấn pháp luật đất đai

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấnVề vấn đề: Quy định về thời hạn nộp khoản tiền bảo vệ, phát triển đất trồng lúa; chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ khoản 1, khoản 6 Điều 2 Thông tư 18/2016/TT-BTC quy định: 

Điều 2. Thu tiền bảo vệ, phát triển đất trồng lúa

1. Cơ quan, tổ chức, hộ gia đình, cá nhân được Nhà nước giao đất, cho thuê đất để sử dụng vào mục đích phi nông nghiệp từ đất chuyên trồng lúa nước phải nộp một khoản tiền để bảo vệ phát triển đất trồng lúa.

6. y ban nhân dân cấp tỉnh quy định thời hạn nộp khoản tiền bảo vệ, phát triển đất trồng lúa để các cơ quan, tổ chức, hộ gia đình, cá nhân thực hiện.”

Theo quy định trên, cá nhân được chuyển mục đích sử dụng đất từ đất trồng lúa nước sang đất phi nông nghiệp thì phải nộp một khoản tiền để bảo vệ phát triển đất trồng lúa. Thời hạn nộp khoản tiền bảo vệ, phát triển đất trồng lúa do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định.

Do thông tin bạn cung cấp không nêu rõ nơi có thửa đất bạn muốn chuyển đổi cơ cấu thuộc tỉnh nào. Vì vậy, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

+ Trường hợp Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định người nộp hồ sơ có một khoảng thời gian nhất định để nộp khoản tiền bảo vệ, phát triển đất trồng lúa sau khi nộp hồ sơ thì việc bên tiếp nhận hồ sơ yêu cầu bạn phải nộp tiền luôn tiền bảo vệ, phát triển đất trồng lúa là không có cơ sở pháp lý.

+ Trường hợp Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định việc nộp khoản tiền bảo vệ, phát triển đất trồng lúa đồng thời với thời điểm nộp hồ sơ thì việc bên tiếp nhận hồ sơ yêu cầu bạn phải nộp tiền luôn tiền bảo vệ, phát triển đất trồng lúa là có cơ sở pháp lý

Thời hạn nộp khoản tiền bảo vệ, phát triển

Tổng đài tư vấn đất đai trực tuyến 24/7: 1900.6172

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau: 

Công thức tính tiền bảo vệ, phát triển đất trồng lúa theo quy định pháp luật

Quy định về khoản tiền bảo vệ và phát triển đất trồng lúa

Nếu trong quá trình giải quyết còn vấn đề gì thắc mắc gì liên quan tới vấn đề: Quy định về thời hạn nộp khoản tiền bảo vệ, phát triển đất trồng lúa; vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn đất đai trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi