Tách thửa quyền sử dụng đất gắn liền với nhà ở trong địa bàn Quận 12

Tách thửa quyền sử dụng đất gắn liền với nhà ở trong địa bàn Quận 12

Tách thửa quyền sử dụng đất gắn liền với nhà ở trong địa bàn Quận 12? Tôi có căn nhà ở Quận 12, diện tích xây dựng nhà ở 63,6 m2, có giấy phép xây dựng, có số nhà Quận, nằm trong 1 lô đất 300m2 có chủ quyền (Mục đích sử dụng: Đất ở tại đô thị, Thời hạn sử dụng: Lâu dài). Vậy tôi có thể tách thửa quyền sử dụng đất gắn với nhà ở tại Quận 12 không? Thủ tục như thế nào?



Tách thửa quyền sử dụng đất gắn liền với nhàTư vấn pháp luật đất đai:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấnVới trường hợp của bạn: Tách thửa quyền sử dụng đất gắn liền với nhà ở trong địa bàn Quận 12; tổng đài xin tư vấn như sau:

Thứ nhất về điều kiện tách thửa quyền sử dụng đất

Căn cứ theo quy định tại điểm b Khoản 1 Điều 5 Quyết định 60/2017/QĐ-UBND của UBND thành phố Hồ Chí Minh:

b) Diện tích tối thiểu của thửa đất ở hình thành và thửa đất ở còn lại sau khi tách thửa (sau khi trừ lộ giới) như sau:

Khu vực Thửa đất ở hình thành và thửa đất ở còn lại sau khi tách thửa
Khu vực 1:

gồm các Quận 1, 3, 4, 5, 6, 8, 10, 11, Gò vấp, Bình Thạnh, Phú Nhuận, Tân Bình và Tân Phú.

tối thiểu 36m2 và chiều rộng mặt tiền thửa đất không nhỏ hơn 03 mét.
Khu vực 2:

gồm các Quận 2, 7, 9, 12, Bình Tân, Thủ Đức và Thị trấn các huyện.

tối thiểu 50m2 và chiều rộng mặt tiền thửa đất không nhỏ hơn 04 mét.
Khu vực 3:

gồm huyện Bình Chánh, Củ Chi, Hóc Môn, Nhà Bè, Cần Giờ (ngoại trừ thị trấn).

tối thiểu 80m2 và chiều rộng mặt tiền thửa đất không nhỏ hơn 05 mét.

Như vậy, diện tích tách thửa đất ở tối thiểu của thửa đất trong địa bàn Quận 12 là 50 m2 và chiều rộng của mặt tiền không nhỏ hơn 04m. Đối với trường hợp của bạn: mảnh đất của bạn có diện tích là 63,6 m2 nên đáp ứng diện tích tách thửa tối thiểu nên bạn cần đáp ứng chiều rộng tối thiểu của mặt tiền là 4m.

Tách thửa quyền sử dụng đất gắn liền với nhà

Tổng đài tư vấn đất đai trực tuyến 24/7: 19006172

Thứ hai về thủ tục tách thửa quyền sử dụng đất

Hồ sơ xin tách thửa: Theo khoản 11 Điều 9 Thông tư số 24/2014/TT-BTNMT thì hồ sơ bao gồm:

+ Đơn đề nghị tách thửa theo mẫu 11/ĐK;

+ Bản gốc giấy chứng nhận đã cấp;

Nơi nộp hồ sơ: Văn phòng đăng ký đất đai cấp huyện. Nếu chưa có văn phòng đăng ký đất đai thì nộp hồ sơ tại Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất cấp tỉnh. Nếu có nhu cầu, bạn có thể nộp hồ sơ tại Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất (theo Điều 60  Nghị định 43/2014/NĐ-CP).

Thời hạn thực hiện tách thửa: Theo điểm đ Khoản 2 Điều 61 Nghị định 43/2014/NĐ-CP được sửa đổi bổ sung tại Khoản 40 Điều 2 Nghị định 01/2017/NĐ-CP thì thời hạn giải quyết hồ sơ là không quá 15 ngày.

Đối với các xã miền núi, hải đảo, vùng sâu, vùng xa, vùng có điều kiện kinh tế – xã hội khó khăn thì thời gian thực hiện được tăng thêm 15 ngày.

Trên đây là giải đáp của chúng tôi về vấn đề: Tách thửa quyền sử dụng đất gắn liền với nhà ở trong địa bàn Quận 12.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết:

Thủ tục và nơi nộp hồ sơ xin tách thửa đất

Chuyển nhượng đất đai đồng thời tách thửa

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc về tách thửa quyền sử dụng đất gắn liền với nhà ở trong địa bàn Quận 12; bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900 6172 để được tổng đài tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi