Có được sử dụng lao động nữ mang thai từ tháng thứ 7 làm thêm giờ?

Có được sử dụng lao động nữ mang thai từ tháng thứ 7 làm thêm giờ?

Xin chào tổng đài tư vấn. Hiện tại tôi đang làm việc tại công ty may và đang mang thai tháng thứ 7. Cho tôi hỏi trường hợp này công ty có được sử dụng tôi làm thêm giờ không? Công ty có bị xử phạt gì không khi vi phạm? Mong tổng đài tư vấn giúp tôi, tôi xin cảm ơn.



Tháng thứ 7Tư vấn hợp đồng lao động:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi của bạn về có được sử dụng lao động nữ mang thai từ tháng thứ 7 làm làm thêm giờ; chúng tôi xin trả lời như sau:

Thứ nhất, về việc sử dụng lao động nữ mang thai từ tháng thứ 7 làm thêm giờ:

Căn cứ theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 155  Bộ Luật lao động 2012 như sau:

“Điều 155. Bảo vệ thai sản đối với lao động nữ

1. Người sử dụng lao động không được sử dụng lao động nữ làm việc ban đêm, làm thêm giờ và đi công tác xa trong các trường hợp sau đây:

a) Mang thai từ tháng thứ 07 hoặc từ tháng thứ 06 nếu làm việc ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo;’

Như vậy theo quy định trên thì người sử dụng lao động không được sử dụng lao động nữ mang thai từ tháng thứ 7 làm thêm giờ.

Dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; Hiện tại bạn đang làm việc tại công ty may và đang mang thai tháng thứ 7. Trường hợp này công ty không được sử dụng bạn làm thêm giờ theo quy định.

Thứ hai, xử phạt công ty sử dụng lao động nữ mang thai từ tháng thứ 7 làm thêm giờ:

Căn cứ theo quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 18 Nghị định 88/2015/NĐ-CP thì:

“Điều 18. Vi phạm quy định về lao động nữ

2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

a) Sử dụng lao động nữ làm thêm giờ, làm việc ban đêm và đi công tác xa thuộc một trong các trường hợp: Mang thai từ tháng thứ 07 hoặc từ tháng thứ 06 nếu làm việc ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo; đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi;”

Như vậy theo quy định trên thì đối với trường hợp công ty sử dụng lao động nữ mang thai từ tháng thứ 7 làm thêm giờ thì công ty sẽ bị xử phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng.

Tháng thứ 7

Tổng đài tư vấn Hợp đồng lao động trực tuyến 24/7: 19006172

Kết luận:

Người sử dụng lao động không được sử dụng lao động nữ mang thai từ tháng thứ 7 làm thêm giờ nếu vi phạm công ty sẽ bị xử phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng.

Trên đây là bài viết về vấn đề có được sử dụng lao động nữ mang thai từ tháng thứ 7 làm làm thêm giờ? Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết:

Tư vấn về thời gian nghỉ ngơi trong giờ làm việc

Lao động nữ hết hạn hợp đồng lao động trong thời gian nghỉ thai sản

Trong quá trình giải quyết nếu còn vấn đề thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi