Có được chấm dứt HĐLĐ với người lao động bị kết án tù giam?

Có được chấm dứt HĐLĐ với người lao động bị kết án tù giam?

Cơ quan tôi có trường hợp người lao động có hợp đồng lao động không xác định thời hạn. Mới đây, người này đã bị kết án tù giam 3 năm. Chúng tôi có được chấm dứt HĐLĐ với người này không? Mong tổng đài tư vấn giúp tôi, tôi xin cảm ơn. 



Bị kết án tù giamTư vấn hợp đồng lao động:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Với câu hỏi về vấn đề có được chấm dứt HĐLĐ với người lao động bị kết án tù giam; Tổng đài tư vấn xin trả lời như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 36 Bộ Luật lao động 2012 như sau:

“Điều 36. Các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động

1. Hết hạn hợp đồng lao động, trừ trường hợp quy định tại khoản 6 Điều 192 của Bộ luật này.

2. Đã hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động.

3. Hai bên thoả thuận chấm dứt hợp đồng lao động.

4. Người lao động đủ điều kiện về thời gian đóng bảo hiểm xã hội và tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 187 của Bộ luật này.

5. Người lao động bị kết án tù giam, tử hình hoặc bị cấm làm công việc ghi trong hợp đồng lao động theo bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật của Toà án.

6. Người lao động chết, bị Toà án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết.

7. Người sử dụng lao động là cá nhân chết, bị Toà án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết; người sử dụng lao động không phải là cá nhân chấm dứt hoạt động.

8. Người lao động bị xử lý kỷ luật sa thải theo quy định tại khoản 3 Điều 125 của Bộ luật này.

9. Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 37 của Bộ luật này.

10. Người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 38 của Bộ luật này; người sử dụng lao động cho người lao động thôi việc do thay đổi cơ cấu, công nghệ hoặc vì lý do kinh tế hoặc do sáp nhập, hợp nhất, chia tách doanh nghiệp, hợp tác xã.”

Như vậy, trong trường hợp NLĐ bị kết án tù giam thì NSDLĐ được quyền chấm dứt HĐLĐ với người đó.

Dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; Cơ quan bạn có trường hợp người lao động có hợp đồng lao động không xác định thời hạn. Mới đây, người này đã bị toà án tuyên phạt án tù giam 3 năm. Do đó, công ty bạn được quyền chấm dứt HĐLĐ với NLĐ này.

Bị kết án tù giam

Tổng đài tư vấn Hợp đồng lao động trực tuyến 24/7: 19006172

Kết luận:

Công ty được quyền chấm dứt HĐLĐ với NLĐ bị kết án tù giam theo quy định pháp luật.

Trên đây là bài viết về vấn đề có được chấm dứt HĐLĐ với người lao động bị kết án tù giam? Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Thời hạn thanh toán quyền lợi khi chấm dứt HĐLĐ theo quy định mới

NLĐ bị tai nạn chưa hồi phục có quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ không?

Nếu còn vấn đề gì thắc mắc vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi